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1.0. SOKO LA MTAJI NI NINI? 

Masoko ya Mitaji ni sehemu ya mfumo wa sekta ya fedha unaowezesha 

upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kugharamia shughuli za maendeleo ya muda 

mrefu yaani zaidi ya mwaka mmoja. 

Fedha za maendeleo za muda mrefu huweza kupatikana kwa kuuza hisa za 

kampuni (shares), hatifungani za kampuni (corporate bonds), hatifungani za 

serikali (Government Bonds), hatifungani za serikali za mitaa (Municipal Bonds), 

na vipande katika uwekezaji wa pamoja (collective investment schemes). 

Jukumu kuu la masoko ya mitaji ni kuwezesha upatikanaji wa fedha kutoka kwa 

wawekezaji na kuzipeleka kwenye uzalishaji na hivyo kuchochea maendeleo ya 

kiuchumi. 

Washiriki wa masoko ya mitaji wako katika pande mbili – upande wa watoa 

dhamana yaani ‘issuers’ na upande wa wawekezaji yaani ‘investors’.  

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) ina jukumu la kuendeleza na 

kusimamia masoko ya mitaji na dhamana hapa nchini. 

2.0. MFUKO WA UWEKEZAJI WA PAMOJA NI NINI? 

 

Mfuko wa uwekezaji wa pamoja ni mipango ya uwekezaji wa pamoja 

inayojumuisha ukusanyaji au uwekaji wa rasilimali pamoja kutoka katika 

wawekezaji mbali mbali na kuziwekeza rasilimali hizo kwenye amana mbali mbali. 
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Hapa Tanzania mifuko ya uwekezaji wa pamoja huanzishwa kwa Sheria ya 

Mamlaka ya Soko ya Mitaji na Dhamana Sura ya 79. 

3.0. NAMNA MFUKO WA UWEKEZAJI WA PAMOJA UNAVYOFANYA KAZI 

3.1. Lengo 

Lengo la uwekezaji kwenye mfuko wa uwekezaji wa pamoja ni maalumu ambalo 

ni kuwekeza katika amana zinazouzika.  

Lengo hili huwapa wawekezaji faida ya ukwasi ambayo ni muhimu. Kwa hiyo 

katika Mfuko wa namna hii, mwekezaji anaweza kununua na kuuza vipande 

(units) kwa Meneja wa Mfuko muda wowote anaotaka.   

Mauzo na manunuzi yanaendelea kwenye muda wa biashara wakati wowote. 

3.2. Meneja wa Mfuko 

Jukumu la Meneja wa Mfuko wa Uwekezaji wa pamoja ni kuendesha mpango wa 

uwekezaji kwa mujibu wa wa Waraka wa Uundwaji wa Mfuko (Trust Deed) na kwa 

maslahi ya wawekezaji; 

Ataandaa mahesabu ya fedha ya mfuko wa uwekezaji wa pamoja kwa mujibu wa 

sheria. 

Atahakikisha kuwa nyaraka muhimu zinawekwa wazi kwa ajili ya kuangaliwa na 

wawekezaji na umma kwa ujumla.   

Meneja huyu huingia mkataba maalum (nyaraka za udhamini) na mtunzaji 

maalum wa Mfuko (kwa lugha ya kigeni akiitwa “Custodian”).  

Meneja wa Mfuko ni msimamizi wa uwekezaji wa mali za mfuko na siyo mwana 

kikundi au mbia.  

Hufanya shughuli zake kitaaluma kulingana na sheria. 

3.3. Mwangalizi au Mdhamini wa Mfuko (Trustee/Custodian) 

Ni msimamizi mkuu wa mfuko wa uwekezaji wa pamoja. Kazi zake ni pamoja na 

hizi zifuatazo:  
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a. Kutunza, kuendesha au kufanya mipango ya uwekezaji kwa njia ile 

itakayoongeza thamani, faida au mapato yake.  

b. Kuwekeza, kupata, kutunza na kutoa amana na kutumia uwezo na haki 

zinazotokana na amana hizo. 

c. Kutoa mikopo yenye rehani ya mali yoyote isiyohamishika na 

inayohamishika.  

d. Kununua kuuza au kutoa hati za ushiriki kuhusiana na mkopo wowote, 

au fedha zilizotolewa na taasisi ya fedha au benki au taasisi nyingine ya 

namna hiyo.  

e. Kuwekeza katika hati yeyote maalum au amana iliyotolewa na Serikali, 

Benki Kuu au Serikali za mitaa. 

f. Kubuni kuhusiana na Mfuko wowote wa uwekezaji wa pamoja;  

g. Uwekaji wa akiba na mipango ya bima au mipango ambapo mtu 

anaweza kupata riba katika kushirikiana na kampuni ya bima lakini 

isiyojumuisha biashara ya bima.  

h. Mfuko mwingine wowote au mipango itakayomwezesha mtu kupata 

riba katika units. 

i. Kufanya aina yoyote au biashara inayohusu ukusanyaji wa akiba au 

uwekezaji ambao mwekaji wa mali katika dhamana anaweza kuruhusu;  

j. Kufanya kwa ujumla matendo yote na vitu vitakavyojitokeza au 

kutokana na utendaji wa kazi zake chini ya amana. 

3.4. Thamani ya Vipande 

Ni rahisi kupata thamani ya uwekezani wakati wowote maana tathmini 

hufuata thamani halisi ya rasilimali zilizopo.  

Kwa kawaida uthamini huu hufanywa kila siku ya biashara. 
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4.0. FAIDA ZA MFUKO WA UWEKEZAJI WA PAMOJA 

 

Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja inatoa faida zifuatazo: 

a. Kuwezesha upatikanaji wa mitaji mikubwa kwa njia ya kukusanya akiba 

ndogo ndogo kwenye  mfuko mmoja (pooling resources into a fund): 
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i. Badala ya kila mtu kuweka nyumbani TZS. 50,000/= kwa sababau 

ni kidogo sana kuwekezwa, watu 5,000 wangewekeza kiasi hicho 

na kujenga mfuko mkubwa wa kiasi cha TZS. 250,000,000/= 

ii. Fedha zilizopo kwenye mfuko huu huwekezwa na faida 

inayopatikana kugawanywa kwa wale wawekezaji wadogo 

wadogo kulingana na kiasi walichowekeza. 

 

b. Kupata faida zitokanazo na matumizi ya utaalamu wa usimamizi wa  

fedha kutoka kwa Meneja wa Mfuko: 

i. Kuwekeza kwenye mfuko unaoendeshwa kitaaluma huhakikisha 

kwamba fedha zinawekezwa ipasavyo kwa faida ya waekezaji.  

ii. Meneja mwenye taaluma huweza kutengeneza mchanganuo wa 

uwekezaji ambao unapunguza wasiwasi wa hasara (risk). 

 

c. Kupata anuwai ambayo inaondoa na kupunguza vihatarishi (risks)  vya 

kuwezekeza rasilimali zote kwenye aina moja ya biashara kwa kuwekeza 

fedha zilizokusanywa kwenye miradi ya aina mbalimbali: 

i. Dhana ya Mifuko ya uwekezaji ni “usiweke mayai yote kwenye kapu 

moja”. 

ii. Kama mwekezaji akiwekeza kwenye dhamana moja tu, ikipata 

hasara basi ni hasara ya moja kwa moja. Lakini akiwekeza kwenye 

dhamana mbali mbali basi hasara katika moja inaweza kufutwa na 

faida kutoka kwa nyingine. 

 

d. Kupunguza gharama za uwekezaji (lower transaction costs) kwani 

wawekezaji wengi hutumia utaalamu wa meneja mmoja na hivyo 

kuongeza faida; 

i. Mwekezaji binafsi mwenye fedha chache hulipa gharama kubwa zaidi 

za uwekezaji kuliko Meneja mwenye mfuko mkubwa na taaluma ya 

uwekezaji. Meneja huyu huweza kulipa kamisheni ndogo na vile vile 

huweza kupata riba kubwa zaidi kutoka kwenye taasisi za fedha. 
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e. Huleta uwezo wa kufikia uwekezaji wa viwango vya juu (access to 

investment in higher thresholds): 

ii. Mwekezaji mwenye TZS. 50,000/= hawezi kuwekeza kwenye 

uwekezaji unaohitaji kwa uchache TZS. 1,000,000/=. Meneja 

aliyekusanya fedha kutoka kwa wawekezaji wengi na aliye na mfuko 

mkubwa huweza kufanya hivyo.  

iii. Uwekezaji wa pamoja unaweza kufanikisha  kuundwa kwa chombo 

maalum cha kukopesha fedha kwa ajili ya miradi mbalimbali kama 

vile ujenzi wa nyumba. Hii itasaidia wananchi wanaoshindwa kukopa 

kwa sababu ya kukosa mtaji wa mwanzo wa kuanzisha mradi. 

 

5.0. UWEKEZAJI WA PAMOJA UNAVYONUFAISHA WANANCHI KIUCHUMI 

Mipango ya uwekezaji wa pamoja huenda sambamba na sera ya Serikali ya 

uwezeshaji wa wananchi kiuchumi. Uwezeshaji huu unahusiana na ushiriki 

wa makundi ya jamii katika uchumi wao na maendeleo endelevu 

yanayotokana na upatikanaji wa faida kutoka kwenye shughuli za kiuchumi 

kwenye jamii husika. Namna mahsusi ambazo uwekezaji wa pamoja 

unawawezesha wananchi kiuchumi ni kama ifuatavyo: 

a. Inawawezesha watu wa kipato cha chini kuwekeza rasilimali ndogo 

ndogo walizonazo. Kipengele hiki siyo tu kinatoa matumaini mahali 

pa kukata tamaa kwa wawekezaji wadogo, bali pia kinatoa nafasi ya 

kupatikana faida za kiuchumi baada ya muda. Faida kutoka katika 

mipango hii ya uwekezaji, inaweza kuwa kichocheo kikubwa cha 

uwekaji akiba kwa wale wenye vipato vidogo. 

b. Inaleta ushindani sawa katika mikakati ya kiuchumi kati ya 

wawekezaji wote wakubwa pamoja na wadogo kwa kuwafanya 

wawekezaji wadogo kuwekeza kwa viwango vya juu ambavyo 

vinatumiwa na wawekezaji wa kipato cha juu. Kwa hali hiyo faida 
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inayotolewa kwa wawekezaji wa kipato cha chini na Mfuko wa 

uwekezaji wa pamoja ni kubwa. 

c. Mipango ya uwekezaji wa pamoja inatoa fursa kwa mwekezaji 

kuwekeza kutegemea na vivutio vilivyopo na kupata faida. Faida 

inaweza kuwa katika mgawanyo wa kipato (income distribution) au 

inaweza kuchukua mfumo wa uongezaji thamani ya mtaji (capital 

appreciation). Katika Mpango wa mgawanyo wa kipato wawekezaji 

wanapata fursa ya kuwekeza tena kiasi walichopata katika mfuko huo 

au katika miradi mingine watakayoona inafaa na hata kutumia kwa 

matumizi mengine. Katika mpango wa uongezaji thamani ya mtaji, 

wawekezaji ambao wana malengo ya kuwekeza kwa muda mrefu, 

hupata faida ya kuongezeka kwa uwekezaji wao. 

d. Mwekezaji katika Mfuko wa uwekezaji wa pamoja anastahili kupata 

amana zinazoitwa vipande (units). Vipande hivi vya uwekezaji 

vinaweza kuhamishika na vinaweza kutumika kama rehani (collateral) 

ili kumwezesha mwekezaji kupata mkopo. Hili ni muhimu hususan 

pale washiriki mmoja mmoja wa makundi ya jamii wenye vipande 

wanapotaka kuendesha miradi katika maeneo yao. Inawezekana 

vipande vyao vya uwekezaji vikakusanywa ili kufikia thamani ya 

kudhamini miradi mikubwa. 

6.0. USHAURI KWA UWEKEZAJI WA PAMOJA 

Kama ilivyoainishwa hapo juu, mfuko wa uwekezaji wa pamoja unaweza kuleta 

faida kwa washiriki na kuwawezesha kiuchumi. Katika kufikia azma hiyo, ni 

muhimu kuzingatia ushauri wa wataalamu.  

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) kama msimamizi wa masoko 

ya mitaji nchini ikiwa ni pamoja na mipango ya uwekezaji wa pamoja, inapenda 

kushauri wananchi na wawekezaji walio na azma ya kuanzisha mfuko wa 

uwekezaji wa pamoja kama ifuatavyo: 
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a. Kuwa na waraka wa kisheria wa kuundwa kikundi cha uwekezaji 

kama vile Katiba ya Umoja au Memorandum and Articles of 

Association ikiwa mtaamua kuunda kampuni;  

b. Kuwa na Mpango Kazi wa Muda wa Kati wa kikundi (Medium Term 

Work Plan);  

c. Ikiwezekana, kupata usajili kama kampuni ya uwekezaji; 

d. Kufungua akaunti benki kwa ajili ya kikundi; 

e. Kukusanya mtaji kutoka kwa wanahisa / wanakikundi kwa kiwango 

cha uchangiaji na muda mtakaokubaliana na kadiri ya uwezo wa 

wanakikundi. 

f. Kampuni hiyo ya uwekezaji itatengeneza sera ya uwekezaji 

itakayojikita kwenye uwekezaji kwenye masoko ya mitaji kama vile 

mfuko wa uwekezaji wa pamoja. Jambo hili linaweza kufanywa hata 

kabla ya kuunda kampuni. 

g. Kuwasiliana na CMSA ambapo CMSA itawaunganisha  na mmoja wa 

meneja wa mifuko ya uwekezaji wa pamoja kama vile UTT AMIS PLC 

ambaye amepewa leseni na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 

Dhamana kusimamia mifuko ya uwekezaji wa pamoja.  

h. Wapo mameneja wengine waliopewa leseni na Mamlaka lakini UTT 

AMIS wana uzoefu wa kutosha katika kusimamia mifuko ya uwekezaji 

wa pamoja na tayari wana mifuko 6 ambayo inafanya vizuri. Mifuko 

iliyo chini ya UTT ni Watoto Fund, Wekeza Maisha, Ukwasi, Jikimu, 

Umoja Fund na Mfuko wa Hatifungani (Bond Fund).  

i. Kwa kushirikiana na Meneja wa Mteule wa Mfuko, kikundi kitaweza 

kufanya yafuatayo:   

i. Kuanzisha mfuko ya uwekezaji wa pamoja;  

ii. Kujenga uwezo wa wanahisa kwa njia ya elimu na mafunzo;  

iii. Kufanya maendeleo ya miundombinu;  

iv. Kutoa elimu kwa umma; 

v. Kuweka muundo ambao ni wa wazi kuhusiana na uwajibikaji 

kwa shughuli za Mfuko.  
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vi. Kujenga uwezo wa kujiendesha. Hii ina maana kwamba 

Wanakikundi watakuwa na uwezo wa kujiendesha kama asasi 

za kibiashara baada ya muda fulani. 

vii. Kampuni hii ikishafikia uwezo mkubwa itaweza kuorodheshwa 

kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam. 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

  

UWEKEZAJI WA PAMOJA UNAWEZESHA 

UTEKELEZAJI WA UCHUMI WA 

VIWANDA! 
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